Đánh bài ngày tết có bị phạt không? Mức phạt thế nào?

Chơi bài, nhất là Đánh bài ngày tết, thường được coi là thú vui của nhiều người. Tuy nhiên, khi chơi anh em cần lưu ý một số trường hợp dưới đây sẽ bị phạt để tránh bị dính đến pháp luật khi tham gia giải trí ngày tết nhé.

Đánh bài ngày tết có bị phạt không? Mức phạt thế nào?
Đánh bài ngày tết có bị phạt không? Mức phạt thế nào?

Đánh bài ngày tết có bị phạt hay không?

Theo quy định của pháp luật thì, Đánh bài ngày tết với mục đích thắng thua bằng tiền, hiện vật dù chỉ vài nghìn VNĐ cũng bị coi là hành vi trái phép. Chỉ khi nào cờ bạc chỉ mang tính chất giải trí, không có mục đích thắng thua thì mới không bị phạt.

Tùy theo mức độ vi phạm mà người chơi đánh bài trái phép sẽ bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Mức phạt khi Đánh bài ngày tết như thế nào?

Đánh bài ngày tết tại nhà với mục đích được thua bằng tiền hoặc hiện vật là một trong những hành vi trái pháp luật.

Căn cứ Điều 321 BLHS 2015 thì người thực hiện một trong các hành vi Đánh bài ngày tết, tổ chức Đánh bài và Đánh bài trở lại mà số tiền hoặc loại tiền dùng để chơi có giá trị trên 05 triệu VNĐ. sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Đối với hành vi bị xử lý lần đầu mà giá trị thành tiền, đối tượng tham gia Đánh bài ngày tết dưới 5 triệu VNĐ sẽ bị xử phạt hành chính.

Tại khoản 3 Điều 1 Nghị quyết 01/2010 / NQ-HĐTP quy định: Tiền, hiện vật dùng để Đánh bài bao gồm:

– Tiền hoặc hiện vật dùng để chơi bị tịch thu trực tiếp tại sòng bạc;

– Tiền, hiện vật thu giữ của người tham gia mà có căn cứ xác định đã hoặc sẽ sử dụng vào việc Đánh bài ngày tết;

– Tiền, hiện vật thu giữ ở nơi khác có đủ căn cứ xác định đã hoặc sẽ dùng vào việc Đánh bài.

Mức phạt khi Đánh bài ngày tết như thế nào?
Mức phạt khi Đánh bài ngày tết như thế nào?

Trong đó, theo quy định tại khoản 4, trường hợp nhiều anh em cùng tham gia Đánh bài ngày tết thì việc xác định số tiền, hiện vật đối với từng anh em là tổng số tiền và hiện vật của các con bạc đó khi Đánh bài ngày tết.

Như vậy, hành vi Đánh bài ngày tết nhằm mục đích ăn tiền như với các loại bài tá lả, tú lơ khơ, 3 cây,… có thể bị phạt hành chính từ 01 đến 02 triệu VNĐ.

Cụ thể, theo quy định tại Điều 26 Nghị định 167/2013 / NĐ-CP, các hành vi trái pháp luật trong ngày Tết như: xì dách, tiến lên, xóc đĩa, bồ công anh, tổ tôm, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ. cua đen, bầu cua … sẽ bị phạt các mức sau:

(1) Mua lô, số đề bị phạt tiền từ 200.000 VNĐ đến 500.000 VNĐ;

(2) Các trò chơi trái phép như xóc đĩa, tú lơ khơ, tổ tôm, bồ đề, tam hoa, tứ sắc, đỏ đen, cờ tướng hoặc các hình thức thắng thua bằng tiền, hiện vật; Đánh bài ngày tết bằng máy và trò chơi điện tử bất hợp pháp; Bán bảng số đề, ấn phẩm khác để ghi lô, đề sẽ bị phạt tiền từ 2 – 5 triệu VNĐ;

(3) Đặt cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác như đua thuyền, đá bóng … bị phạt tiền từ 2 – 5 triệu VNĐ;

(4) Xúi giục, lôi kéo, tụ tập người khác Đánh bài ngày tết trái pháp luật; Sử dụng nhà ở, nơi ở hoặc phương tiện, địa điểm khác để cất giữ sới bạc; Đặt máy Đánh bài ngày tết và trò chơi điện tử bất hợp pháp; Tổ chức Đánh bài ngày tết trái phép sẽ bị phạt tiền từ 5 – 10 triệu VNĐ;

(5) Tổ chức đặt cược trong các môn thể thao, thể thao, vui chơi giải trí hoặc hoạt động khác để kiếm tiền bị phạt từ 10 đến 20 triệu VNĐ;

Như vậy, theo quy định trên thì mọi người tụ tập đánh bài như xóc đĩa, đỏ đen, đỏ đen, bầu cua, … nhưng ăn thua bằng tiền, hiện vật hoặc tổ chức cá độ để ăn tiền Tết Nguyên đán 2021 sẽ bị phạt tiền từ 200.000 VNĐ đến 20 triệu VNĐ tùy theo mức độ vi phạm.

Xem thêm: Kinh Nghiệm Chơi Tài Xỉu Online Luôn Thắng 100%

Những lưu ý để Đánh bài ngày tết không bị phạt

1. Tuyệt đối không Đánh bài ngày tết vì tiền

Những lưu ý để Đánh bài ngày tết không bị phạt
Những lưu ý để Đánh bài ngày tết không bị phạt

Đánh bài (tiến lên, phỏm, ba lá …) ăn tiền được coi là một hình thức mà tùy theo mức độ có thể bị xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự.

Theo đó, các hành vi trái phép như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cá, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ tướng hoặc các hình thức thắng thua bằng tiền. sự vật; bị xử phạt hành chính từ 1 đến 2 triệu VNĐ đối với hình thức Đánh bài ngày tết bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

2. Đánh bài ngày tết trên 5 triệu có thể khiến anh em đi tù

Nói chung, khuyên người ta Đánh bài ngày tết đừng ăn tiền, nhiều khi người ta không quan tâm. Nhưng điều mà ai cũng quan tâm là số tiền mình Đánh bài ngày tết sẽ bị xử lý như thế nào. Theo quy định và thực tế, số tiền trên chiếu bạc sẽ được coi là điều kiện để xem xét yếu tố cấu thành tội phạm. Vì vậy, nếu có 4 người, tốt nhất mỗi người chỉ nên mang theo 1 triệu VNĐ để tham gia Đánh bài ngày tết. Vì Đánh bài ngày tết mà ăn thua dưới 5 triệu nên thường chỉ bị phạt hành chính.

Nếu anh em đã bị phạt hành chính vì tội Đánh bài ngày tết, thì hãy rút kinh nghiệm ngay.

Nếu anh em đã từng bị xử phạt hành chính, hoặc đã từng bị xử lý hình sự về tội tương tự mà chưa được xóa án tích thì anh em có đánh cũng không phụ thuộc vào số tiền anh em được hay mất là 5 triệu VNĐ anh em nhé. Hơn nữa anh em sẽ không chỉ bị xử phạt hành chính mà còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nên các anh em lưu ý vấn đề này nhé.

Thời điểm hiện tại, dịch bệnh Covid-19 cũng đang diễn biến phức tạp nên việc tụ tập đông người, tổ chức các hoạt động vui chơi, giải trí đặc biệt là đánh bài ngày tết phải tuân theo những quy định nhằm bảo đảm sự an toàn trong thời kỳ dịch bệnh hoành hành. Các hành vi vi phạm quy định về phòng chống dịch cũng như tổ chức Đánh bài ngày tết không tuân theo quy định sẽ bị xử lý theo pháp luật.

ĐĂNG KÝ
tele jun88
Kênh khuyến mãi Jun88